Trả lời:
Ngày 10 tháng 8 năm 2018 HỎI: Công ty chúng tôi sản xuất sản phẩm Phần mềm bảo mật toàn diện cho website C. Platform, đã được Cục Bản quyền tác giả - Bộ văn hóa, Thể thao và Du lịch cấp Giấy chứng nhận Đăng ký quyền tác giả. Hình thức kinh doanh của công ty là khi khách hàng muốn sử dụng các tính năng của phần mềm này để kiểm tra, đánh giá mức độ bảo mật...
Xem thêm
Trả lời:
Ngày 17 tháng 6 năm 2018 Công ty A chuyên kinh doanh sản phẩm phần mềm đóng gói - được nhập khẩu từ công ty nước ngoài B (chẳng hạn: Mỹ). DN nước ngoài bán sản phẩm phần mềm thông qua mạng internet, theo cách thức online, từ thông tin đặt hàng, Invoice giao hàng và cung cấp thông tin mã code,… Vậy, Cty A có phải nộp thuế Nhà thầu -thay cho cty B ở nước ngoài- đối với...
Xem thêm
Trả lời:
Lâu nay, nhiều công ty đăng quảng cáo trên các trang mạng xã hội như Google, Facebook với chi phí hàng tỷ đồng mỗi tháng, nhưng vì các trang mạng này không có trụ sở tại Việt Nam nên hoạt động thanh toán không rõ ràng, các doanh nghiệp trong nước không được khấu trừ khi tính thuế GTGT; không được chấp nhận là chi phí hợp lệ khi tính thuế TNCN. Phải vậy chăng? Trước tiên, cần xác định...
Xem thêm
Trả lời:
Căn cứ điểm 2.8, khoản 2, Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC của Bộ Tài Chính hướng dẫn về thuế TNDN: “ Doanh nghiệp không được hạch toán vào chi phí: Chi phụ cấp tàu xe đi nghỉ phép không đúng theo quy định của Bộ Luật Lao động; Phần chi phụ cấp cho người lao động đi công tác trong nước và nước ngoài vượt quá 02 lần mức quy định theo hướng dẫn của Bộ Tài chính đối...
Xem thêm
Trả lời:
Trường hợp Công ty theo trình bày có nhân viên người nước ngoài được công ty khách hàng cử qua làm việc tại Công ty là đối tượng không cư trú tại Việt Nam trong năm tính thuế 2017 (ở Việt Nam dưới 183 ngày), nhận lương do công ty khách hàng chi trả và công ty không trả bất cứ khoản chi phí nào thì cá nhân phải kê khai, khấu trừ thuế TNCN theo thuế suất 20% trên...
Xem thêm