Hiện tại khách hàng công ty em kinh doanh ngành nghề ăn uống. Và đang thực hiện áp dụng tính thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ. Vì đặc  thù là kinh doanh ăn uống nên các nguyên liệu mua từ chợ nông sản và những người bán hàng ở đây không xuất hóa đơn cho bên em vì vậy bên em không có hóa đơn chứng từ đầu vào để khấu trừ thuế GTGT và không có chi phí để tính thuế TNDN. Em muốn hỏi sang năm sau em chuyển sang Áp dụng tính thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp và Áp dụng kê khai và nộp thuế TNDN theo tỷ lệ % doanh thu được không? Và cần làm thủ tục gì để được áp dụng kê khai và nộp thuế TNDN theo tỷ lệ % doanh thu. Nhờ các anh chị tư vấn giúp ạ. Em xin cảm ơn!

Ngày 6 tháng 9 năm 2018

HỎI:

Hiện tại khách hàng công ty em kinh doanh ngành nghề ăn uống. Và đang thực hiện áp dụng tính thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ. Vì đặc  thù là kinh doanh ăn uống nên các nguyên liệu mua từ chợ nông sản và những người bán hàng ở đây không xuất hóa đơn cho bên em vì vậy bên em không có hóa đơn chứng từ đầu vào để khấu trừ thuế GTGT và không có chi phí để tính thuế TNDN.

Em muốn hỏi sang năm sau em chuyển sang Áp dụng tính thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp và Áp dụng kê khai và nộp thuế TNDN theo tỷ lệ % doanh thu được không? Và cần làm thủ tục gì để được áp dụng kê khai và nộp thuế TNDN theo tỷ lệ % doanh thu.

Nhờ các anh chị tư vấn giúp ạ. Em xin cảm ơn!

 

ĐÁP:

1. DN đang áp dụng PP khấu trừ thuế GTGT, nếu chưa thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, chứng từ hoá đơn, thì được áp dụng phương pháp tính trực tiếp trên  GTGT.

Căn cứ pháp lý tại:

* Khoản 2, Điều 11, Luật thuế GTGT, trích dẫn như sau:  “…2. Phương pháp tính trực tiếp trên giá trị gia tăng áp dụng đối với các trường hợp sau đây:  a)  Cơ sở kinh doanh và… , chưa thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, hóa đơn chứng từ;  b) kinh doanh vàng, bạc, đá quý. ”

* Khoản 3, Điều 8, Nghị định 209/2013 (đã cập nhật) về thuế GTGT, trích dẫn như sau:   “…3. Hoạt động kinh doanh không thực hiện hoặc thực hiện không đầy đủ chế độ kế toán, hóa đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật thì nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khoán thuế quy định tại Điều 38 Luật quản lý thuế.”

* Khoản 3 và 4, Điều 13, Thông tư 219/2013 (đã cập nhật), trích dẫn: “… 3. Đối với hộ, cá nhân kinh doanh nộp thuế GTGT theo phương pháp khoán, cơ quan thuế xác định doanh thu, thuế GTGT phải nộp theo tỷ lệ % trên doanh thu của hộ khoán theo hướng dẫn tại khoản 2 Điều này…;4. Bảng danh mục ngành nghề tính thuế GTGT theo tỷ lệ % trên doanh thu hướng dẫn tại khoản 2, khoản 3 Điều này được ban hành kèm theo Thông tư 219/2013”.

2. Cần làm thủ tục gì để chuyển đổi PP khai thuế GTGT ?

Trước đây, Thông tư 156/2013 dành hẳn khoản 7, Điều 11 để hướng dẫn qui trình, thủ tục về chuyển đổi áp dụng phương pháp tính thuế GTGT. Theo đó, doanh nghiệp phải gởi văn bản thông báo (theo mẫu 06/GTGT) đến cơ quan thuế trước ngày 20/12 của năm trước liền kề, năm sẽ thực hiện phương pháp tính thuế mới.

Đến tháng 11/2017, Thông tư số 93/2017 (tại Điều 2) qui định:Bỏ Khoản 7 Điều 11 Thông tư số 156/2013/TT-BTC của Bộ Tài chính. Tuy nhiên, Thông tư 93/2017 lại không kèm theo bất cứ hướng dẫn cụ thể nào về qui trình, thủ tục mới để chuyển đổi việc áp dụng phương pháp tính thuế GTGT.

Do đó, dẫn đến hai cách hiểu và thực hiện pháp luật khác nhau:

– Cách hiểu một là, Thông tư 93/2017 đã phủ nhận toàn bộ cách thức chuyển đổi phương pháp tính thuế GTGT. Do đó, kể từ năm 2018, sẽ không được thực hiện chuyển đổi phương pháp tính thuế GTGT.

Khi đó, DN đã lở đăng ký phương pháp tính thuế theo khấu trừ, thì dù DN đã phát hiện ra là DN mình không hội đủ điều kiện chứng từ, hoá đơn, cũng phải tiếp tục thực hiện phương pháp khấu trừ và phải chấp nhận nộp số thuế GTGT và TNDN cao ngất ngưỡng!

– Cách hiểu hai là, việc chuyển đổi phương pháp tính thuế GTGT rất đơn giản: Doanh nghiệp được tự xác định phương pháp tính thuế hằng tháng/quý/năm, căn cứ theo mẫu tờ khai thuế (mẫu 01/GTGT hay 04/GTGT) , mà không cần phải thông báo gì với cơ quan thuế.

Căn cứ pháp lý là qui định tại Khoản 1, Điều 1, Thông tư số 93/2017, trích dẫn như sau: Phương pháp tính thuế của cơ sở kinh doanh xác định theo Hồ sơ khai thuế giá trị gia tăng hướng dẫn tại Điều 11 Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 của Bộ Tài chính (đã được sửa đổi, bổ sung tại Điều 1 Thông tư số 119/2014/TT-BTC ngày 25/8/2014 và Điều 2 Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/2/2015 của Bộ Tài chính).

Nhưng việc thực hiện cách hiểu hai nầy quá rủi ro, vì bất cứ đoàn kiểm tra thuế nào cũng có thể đưa ra lập luận bác bỏ nó và khi đó, cơ quan thuế sẽ xử lý truy thu thuế, theo cách có lợi nhất cho ngân sách NN.

Do đó, DN cần có văn bản hỏi CCT/Cục thuế hoặc chờ Bộ Tài chính- Tổng cục thuế có văn bản hướng dẫn cụ thể về qui trình, thủ tục chuyển đổi áp dụng phương pháp tính thuế GTGT.

Nguyễn Thái Sơn

Công ty CP Tư vấn Thuế Sài Gòn

http://saigontax.net/